Hướng dẫn tổ chức hội nghị công nhân viên chức tại cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập Nghị định 04 về hội nghị cán bộ, công chức

Hướng dẫn tổ chức hội nghị công nhân viên chức

Hướng dẫn Hội nghị cán bộ, công chức năm 2021 mới nhất tại cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập được quy định cụ thể tại Nghị định số 04 năm 2015 về hội nghị cán bộ, công chức. Sau đây là nội dung chi tiết hướng dẫn tổ chức hội nghị công nhân viên chức theo Nghị định 04/2015/NĐ-CP, mời các bạn cùng tham khảo.

  • Tham gia dân quân tự vệ có được miễn nghĩa vụ quân sự?

Theo đó, việc tổ chức hội nghị cán bộ, công chức, viên chức tại cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập được quy định tại Điều 5 Nghị định 04/2015/NĐ-CP cụ thể như sau:

1. Người đứng đầu cơ quan, đơn vị chủ trì, phối hợp với Công đoàn cơ quan, đơn vị tổ chức hội nghị cán bộ, công chức, viên chức của cơ quan, đơn vị mỗi năm một lần vào cuối năm. Khi có một phần ba cán bộ, công chức, viên chức của cơ quan, đơn vị hoặc Ban Chấp hành Công đoàn cơ quan, đơn vị yêu cầu hoặc người đứng đầu cơ quan, đơn vị thấy cần thiết thì triệu tập hội nghị cán bộ, công chức, viên chức, của cơ quan, đơn vị bất thường. Thành phần dự hội nghị bao gồm toàn thể hoặc đại biểu cán bộ, công chức, viên chức của cơ quan, đơn vị.

Xem thêm  Cách đặt gà cúng rằm tháng 7 Cách đặt gà cúng Cô hồn

2. Nội dung của hội nghị, gồm:

a) Kiểm điểm việc thực hiện các nghị quyết, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước có liên quan đến chức năng, nhiệm vụ của cơ quan, đơn vị; kiểm điểm việc thực hiện Nghị quyết Hội nghị cán bộ, công chức, viên chức trước đó và những quy định về thực hiện dân chủ trong hoạt động của cơ quan, đơn vị; đánh giá, tổng kết và kiểm điểm trách nhiệm của người đứng đầu cơ quan, đơn vị trong việc thực hiện kế hoạch công tác hàng năm; thảo luận, bàn biện pháp thực hiện kế hoạch công tác năm tới của cơ quan, đơn vị;

b) Người đứng đầu cơ quan, đơn vị lắng nghe ý kiến đóng góp, phê bình của cán bộ, công chức, viên chức; giải đáp những thắc mắc, kiến nghị của cán bộ, công chức, viên chức;

c) Thông qua Quy chế chi tiêu nội bộ của cơ quan, đơn vị; phát động phong trào thi đua và ký kết giao ước thi đua giữa người đứng đầu cơ quan, đơn vị với tổ chức công đoàn;

d) Bàn các biện pháp cải tiến điều kiện làm việc, nâng cao đời sống của cán bộ, công chức, viên chức trong cơ quan, đơn vị;

đ) Ban Thanh tra nhân dân của cơ quan, đơn vị báo cáo công tác; bầu Ban Thanh tra nhân dân theo quy định của pháp luật;

Xem thêm  Ý nghĩa tên Hải Thượng Lãn Ông Hải Thượng Lãn Ông nghĩa là gì

e) Khen thưởng cá nhân, tập thể của cơ quan, đơn vị có thành tích trong công tác.

Việc tổ chức hội nghị cán bộ, công chức, viên chức tại cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập được quy định tại Nghị định 04/2015/NĐ-CP về thực hiện dân chủ trong hoạt động của cơ quan hành chính nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập.

Mời các bạn tham khảo thêm các thông tin hữu ích khác trên chuyên mục Hỏi đáp pháp luật của Allavida.org.

Chuyên mục: Wiki

Thuộc AllAvida.Org

Trả lời